Author Topic: มีใครเกลี่ยดหนังสือ how to สุดขั้วอย่างผมบ้าง  (Read 6692 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ^O-O^

• Sr. Member
« on: June 30, 2008, 09:10:24 AM »

ปัจจุบันไปร้านหนังสือ  มีเยอะมากเลย
    ดู ๆแล้ว ก้ดีใจ สนใจคนไทยจะพัฒนาตัวเอง
   แต่คิดลงไปอีกที เริ่มรู้สึกว่า เคล้ดลับเหล่านี้ มันไม่ค่อยสอดคล้องกับทัสนคติและความเชื่อโดนส่วนตัวเท่าไร
      เริ่มเปิดไปอ่านหนังสือที่วางขายในหมวดพัฒนาตนเอง โห....มีแต่วิธีรวย ทั้งนั้ยเลย
     นี่สะท้อนอะไรในสังคมได้หลายอย่าง วิธีการเขียนประเภทนี้ และอีกหลายๆ แบบที่สอนในโรงเรียน
    มักมีท่าทีสั่งสอนอย่างชี้ชัด จงทำอย่างนั้น อย่างนี้พึงหลีกเหลี่ยง
    พอเริ่มอ่านไปนาน ๆหลาย ๆเล่ม
   เด็กขี้สงสัยและหัวดื้ออย่างผม อ่านแล้วไม่รู้เรื่องจริง ๆ
     อ่านแล้ว ชอบมีวิธีที่ดีกว่านี้ไหม นำเสนอแบบมีชั้นเชิงมากว่านี้หน่อย ไม่ใช่ท่วงทำนอง
   ยัดเยียดแบบนี้ เหมือนพวกโฆณาชวนเชื่อในทีวี

แต่มีหนังสือเล่มหนึ่งในหมวดนี้ละครับ อ่านจบแล้ว ต้องคาระงามๆ เลย
   "เจอโรมกลายเป็นอัฉริยะ"
  หนังสือเล่มนี้ คือ วิธีเรียนรู้คนยิวที่เก่งมาก ๆ  ฉลาดมาก และที่สำคัญ ตลกมากด้วยครับ
    มันไปตรงกับความเชื่อเดิม ๆ ของตัวเองที่เรียนอะไรแลวมันต้องสนุกมาก่อนเสมอ
     แถมอ่านแล้วต้องขบคิดต่อยอดตามลำพังได้ เป็นแค่ชี้แนะ ไม่ใช่ชี้นำ
    และหนังสือที่ดี ควรเป็นคำตอบที่นำไปสู่การตั้งคำถามใหม่ ๆได้ตลอดเวลา

ลองดูครับ   

นักเกร็งกำไรหัวใจปรัชญา

Offline bezos

• เด็กวัด.
« Reply #1 on: June 30, 2008, 09:36:06 AM »
ตอนนี้ในหมวดธุรกิจของร้านหนังสือมีหนังสือที่ชื่อขึ้นต้นด้วยคำว่า "รวยด้วย..." เกิน 80% ไปแล้ว
ในตลาดหุ้น เงินจะไหลออกจากกระเป๋าของคนที่ซื้อหุ้นด้วยหัวใจไปสู่กระเป๋าของคนที่ซื้อหุ้นด้วยหัวสมอง

Offline jung_oh

• เด็กวัด
  • Full Member
« Reply #2 on: July 04, 2008, 10:48:47 AM »
ขออนุญาติ จดชื่อหนังสือนี้ลง List เลยนะครับ

"เจอโรมกลายเป็นอัฉริยะ"

ต้องไปหาอ่านมั่งล่ะ

Offline jody4003

• Jr. Member
  • **
« Reply #3 on: July 06, 2008, 12:33:39 AM »
ผมเฉยๆ ไม่เกลียดนะครับ แต่มองๆไปตามชั้นหนังสือเดี๋ยวนี้ หนังสือ how to ที่เนื้อหาอ่อนมันเยอะเหลือกัน มีเล่มนึงแนะนำเหมือนกันครับ ผมอ่านแล้วชอบมาก อ่านไปได้แค่ครึ่งเล่มเอง ทำหาย เซ็งสุดๆ จะหาซื้อที่เป็นแปลไทยตอนนี้ผมก็หาไม่เจอเลย ถ้าใครเจอ ลองหาอ่านดูนะครับ

ชื่อ E-Myth revisited: Why Most Small Businesses Don't Work and What to Do About It

http://www.amazon.com/E-Myth-Revisited-Small-Businesses-About/dp/0887307280

เล่าเรื่องได้ดี สอนว่าทำไมธุรกิจขนาดย่อมเช่น ร้าน bakery ที่ตั้งโดยคนที่ชอบทำขนมถึงไม่โตจนต้องปิดกิจการ เปิดมุมมองวิธีคิดการทำธุรกิจได้ีดีเลยครับ

แปลไทยมี ar พิมพ์ขายตอนนั้นเอามาขายงาน commart ผมซื้อมาเล่มละ 60 บาท

Offline Muffin

• เด็กวัด
  • เด็กวัด.
« Reply #4 on: July 06, 2008, 09:04:23 PM »
ที่พี่โหน่งว่า บนแผงหนังสือเป็นอย่างนั้น คงเพราะว่า ตลาดเป็นอย่างนั้นมั้งครับ
หนังสือแนวยัดเยียด คงตอบสนองตลาดโดยส่วนใหญ่ได้ดีกว่ามั้งครับ
how-to คงเป็นหลักการแบบสอนให้รู้มั้ง พี่โหน่งหาแบบสอนให้คิด...คงยากหน่อย
เขียนมาแล้วมันขายยากมั้งครับ

"Hope is not a strategy"

Offline ^O-O^

• Sr. Member
« Reply #5 on: July 07, 2008, 09:44:28 AM »

บ้านเรา  demand กำหนด supply หรือปล่าว..... :ninja:

มีหนังสือเล่มไหน ที่ supply กำหนด demand บ้างน้อ....

อ้อ...ผมนึกออกแล้ว margin of safety ไงครับ

พิมพ์ครั้งเดียว และไม่ยอมพิมพ์อีกเลย

ตอนนี้เล่มหนึ่งราคาใน E-bay สามหมื่นกว่าบาทแล้ว ผมเคยจับเล่มเป็น ๆ ที่บ้านพี่เว็บ

เขาคงมีนโยบายใยการพิมพ์ครั้งเดียวมั้ง ...

ผมเชื่อว่า หนังสือท่าน B ทำได้สบาย ๆ เลยครับ

เพราะ ราคาหน้าปก undervalued ทุกเล่มเลย  .... ::)
นักเกร็งกำไรหัวใจปรัชญา